మన స్వాతంత్ర దినోత్సవం 74 లేదా 75? ఏది జరుపుకుంటుందా ?

మన స్వాతంత్ర దినోత్సవం 74 లేదా 75? ఏది జరుపుకుంటుందా ?
Spread the love

ఈ సంవత్సరం భారతదేశం 74 వ లేదా 75 వ స్వాతంత్ర్య దినోత్సవాన్ని జరుపుకుంటుందా?

స్వతంత్ర భారతదేశానికి స్వాతంత్ర్య పోరాటం యొక్క సుదీర్ఘ చరిత్ర ఉంది మరియు ఈ రోజు భారతదేశంలో మరియు పాకిస్తాన్‌లో అవిభక్త భారతదేశం యొక్క విభజన వార్షికోత్సవాన్ని కూడా సూచిస్తుంది.

15 ఆగస్టు 1947 న, భారతదేశానికి స్వాతంత్ర్యం వచ్చింది, ఉపఖండంలో దాదాపు 200 సంవత్సరాల బ్రిటిష్ పాలన ముగిసింది. స్వాతంత్య్ర పోరాటంలో తమ ప్రాణాలను త్యాగం చేసిన మరియు తమ తిరుగులేని ధైర్యం మరియు దేశభక్తితో లక్షలాది మంది మన స్వాతంత్య్ర సమరయోధులు చేసిన త్యాగాలను స్మరించుకున్నందున ఇది భారతీయులందరికీ ఎంతో గర్వించదగ్గ రోజు.

అంతేకాకుండా, ఆగష్టు 15 కూడా 1947 లో ఆగస్టు 14-15 తేదీలలో జరిగిన భారతదేశం మరియు పాకిస్తాన్‌లో అవిభక్త భారతదేశం యొక్క విభజన వార్షికోత్సవాన్ని సూచిస్తుంది.

చరిత్ర & ప్రాముఖ్యత
స్వాతంత్య్ర పోరాటంలో జరిగిన పోరాటం, కష్టాలు మరియు అహింస ప్రచారాలు ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఈ రోజు వరకు జ్ఞాపకం చేయబడ్డాయి. భారతదేశం స్వాతంత్య్రం కోసం నిరంతర మార్చ్ ద్వారా ప్రపంచవ్యాప్తంగా ప్రజలు ప్రేరణ పొందారు. భారతదేశం యొక్క గొప్ప స్వాతంత్ర్య సమరయోధులలో, వారి ధైర్యం మరియు దేశభక్తి ఒక సంపన్నమైన మరియు మరింత బలమైన భారతదేశం కోసం పనిచేయడానికి మాకు స్ఫూర్తినిస్తూనే ఉన్నాయి, మహాత్మా గాంధీ, రాణి లక్ష్మీ బాయి, భగత్ సింగ్, మంగళ్ పాండే, చంద్ర శేఖర్ ఆజాద్, సుభాష్ చంద్ర బోస్ ఇంకా వందలు మరియు వేల.

“పెన్ కత్తి కంటే శక్తివంతమైనది” అని గట్టిగా విశ్వసించే మరియు సరోజినీ నాయుడు, బిఆర్ వంటి స్వేచ్ఛకు వ్రాసిన దిగ్గజ నాయకులు కూడా ఉన్నారు. అంబేద్కర్, రవీంద్రనాథ్ ఠాగూర్, జ్యోతిబాయి ఫూలే మరియు మరెన్నో.

ఇది అందరి సమాన సహకారం – యుద్ధాలలో పాల్గొన్న వ్యక్తులు, వివక్ష మరియు అన్యాయం గురించి రాసిన వ్యక్తులు, అన్ని విధాలుగా పాల్గొనే వ్యక్తులు – వారి సహకారం ఎంత పెద్దది లేదా చిన్నది అయినా. లక్షలాది మంది సమిష్టి కృషి స్వాతంత్ర్య మార్గంలో నడిపించింది!

త్రివర్ణ ప్రాముఖ్యత
ప్రతి సంవత్సరం, స్వాతంత్ర్య దినోత్సవం రోజున, భారత ప్రధాని ఢిల్లీలోని చారిత్రాత్మక పాత ఎర్రకోట స్మారక చిహ్నం వద్ద జాతీయ జెండాను ఎగురవేసి, దేశాన్ని ఉద్దేశించి ప్రసంగిస్తారు, తర్వాత సైనిక కవాతు ఉంటుంది. భారత రాష్ట్రపతి కూడా ప్రసంగం చేస్తారు. ఈ సందర్భాన్ని పురస్కరించుకుని, ప్రతి సంవత్సరం ఈ రోజున ఇరవై ఒక్క తుపాకీ కాల్పులు జరుగుతాయి.

త్రివర్ణ పతాకం ఆకాశంలో అత్యధికంగా ఎగురుతుంది, మనం ఇప్పుడు స్వతంత్ర భారతం (స్వతంత్ర భారతదేశం) లో నివసిస్తున్నామని సూచిస్తుంది.

మన జాతీయ జెండా యొక్క రంగులకు గొప్ప ప్రాముఖ్యత మరియు లోతైన అర్ధం ఉంది. ఆగష్టు 15, 1947 న భారతదేశానికి స్వాతంత్ర్యం రావడానికి ఇరవై మూడు రోజుల ముందు, 22 జూలై 1947 న జరిగిన రాజ్యాంగ పరిషత్ సమావేశంలో జాతీయ జెండా ప్రస్తుత రూపంలో ఆమోదించబడిందని మీకు తెలుసా? ఆసక్తికరంగా, జాతీయత మరియు స్వేచ్ఛకు చిహ్నంగా భారతీయ పత్తిని తిప్పిన ఖాదీ నుండి జెండా తయారు చేయబడింది.

దాని ప్రాముఖ్యతను ఇక్కడ చూడండి:
కేసరి (కుంకుమ)
ఎగువన ఉన్న ఈ రంగు, దేశం యొక్క బలం మరియు ధైర్యాన్ని సూచిస్తుంది.

తెలుపు
జెండా యొక్క తెలుపు రంగు నిజాయితీ, స్వచ్ఛత, దేశ శాంతిని సూచిస్తుంది.

అశోక చక్రం
అశోక చక్రం స్వేచ్ఛా పూర్వపు జెండా యొక్క చర్ఖా చిహ్నాన్ని భర్తీ చేసే తెల్లని నేపధ్యంలో నేవీ బ్లూ రంగులో ఇవ్వబడింది. చక్రం కదలికలో జీవితం మరియు స్తబ్దతలో మరణం ఉందని సూచిస్తుంది. ఇది 24 సమాన ఖాళీ స్టోక్‌లను కలిగి ఉంది.

ఆకుపచ్చ
దిగువన ఉన్న ఆకుపచ్చ రంగు భూమి యొక్క శ్రేయస్సు, పెరుగుదల సూచిస్తుంది.

ఈ సంవత్సరం భారతదేశం 74 వ లేదా 75 వ స్వాతంత్ర్య దినోత్సవాన్ని జరుపుకుంటుందా?
భారతదేశ 75 సంవత్సరాల స్వాతంత్ర్య దినోత్సవాన్ని పురస్కరించుకుని ప్రధాని నరేంద్ర మోడీ ఇటీవల 12 మార్చి 2021 న గుజరాత్‌లో ‘ఆజాది కా అమృత్ మహోత్సవ్’ ప్రారంభించారు. ఆజాది కా అమృత్ మహోత్సవ్ అనేది దేశంలోని 75 వ స్వాతంత్ర్య దినోత్సవానికి 75 వారాల కౌంట్‌డౌన్ గుర్తుగా మార్చి 12 న ప్రారంభమైన సంఘటనల శ్రేణి. మహోత్సవ్ 2023 ఆగస్టు 15 న మాత్రమే ముగుస్తుంది.

ఈవెంట్ యొక్క ప్రాముఖ్యత భారతదేశం యొక్క అద్భుతమైన చరిత్రను నొక్కి చెప్పడం మరియు స్వాతంత్ర్యం నుండి భారతదేశ అభివృద్ధిని ప్రదర్శించడం. నివేదికల ప్రకారం, ప్రభుత్వం నిర్దేశించిన ఫార్మాట్ ప్రకారం, ప్రతి వారం ‘ఆజాదీ కా అమృత్ మహోత్సవ్’ కింద ఒక కార్యక్రమం జరుగుతుంది, ఇందులో సాంస్కృతిక మంత్రిత్వ శాఖతో పాటు, మరిన్ని మంత్రిత్వ శాఖలు ఈ కార్యక్రమంలో పాల్గొంటాయి.

అనేక అధికారిక వెబ్‌సైట్‌లు 2021 లో 75 వ స్వాతంత్ర్య దినోత్సవంగా పేర్కొన్నాయి, అయితే భారత ప్రభుత్వం 2022 లో 75 వ స్వాతంత్య్ర దినోత్సవాన్ని జరుపుకునేందుకు ప్రణాళికలు రూపొందిస్తోంది. సాంస్కృతిక మంత్రిత్వ శాఖ, భారత ప్రభుత్వం యొక్క అధికారిక వెబ్‌సైట్ ప్రకారం 75 వ స్వాతంత్య్ర దినోత్సవ వేడుకలు 15 ఆగస్టు 2022 న జరుగుతాయని చెప్పారు. ఇంకా స్వాతంత్ర్య దినోత్సవం యొక్క అధికారిక హ్యాండిల్స్‌కి 15 ఆగస్టు 2021 న 75 వ స్వాతంత్ర్య దినోత్సవం ఉంటుంది.

సాధారణ గణిత గణన ద్వారా వెళితే, భారతదేశం 1947 లో స్వేచ్ఛను సాధించింది మరియు దీనిని బేస్ సంవత్సరంగా తీసుకుంటే:

2021-1947 = 74

కాబట్టి ఈ కోణంలో, 74 వ స్వాతంత్ర్య దినోత్సవాన్ని జరుపుకుంటాము. ఏదేమైనా, మనం 1947 ఆగస్టు 15 వ తేదీని స్వాతంత్ర్యానికి మొదటి రోజుగా పరిగణించడం ప్రారంభిస్తే, ఈ సంవత్సరాన్ని 75 వ స్వాతంత్ర్య దినోత్సవంగా జరుపుకుంటాము. నేషనల్ పోర్టల్ ఆఫ్ ఇండియా, ఇండియా 2021 లో 75 వ స్వాతంత్ర్య దినోత్సవాన్ని జరుపుకోనుంది.

tanvitechs

tanvitechs

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *