తెలంగాణాలో పేద కుటుంబాలకు శుభవార్త

తెలంగాణాలో పేద కుటుంబాలకు శుభవార్త
Spread the love

తెలంగాణలో ఆర్థికంగా వెనుకబడిన వ్యవసాయ పేదలకు 10 శాతం రిజర్వేషన్లు అమలు చేయాలని ఇటీవల నిర్ణయించిన కల్వాకుంట్ల చంద్రశేఖర్ రావు నేతృత్వంలోని తెలంగాణ రాష్ట్ర సమితి ప్రభుత్వం ఈ విషయంలో ఆదేశాలు జారీ చేసింది. ఇడబ్ల్యుఎస్ రిజర్వేషన్లుగా పిలువబడే ఈ రిజర్వేషన్లు 10 శాతం. ఈ రిజర్వేషన్లు ఆర్థికంగా వెనుకబడిన వ్యవసాయదారులకు. ఈ EWS రిజర్వేషన్లు విద్య, ఉపాధి మరియు ఉపాధి అవకాశాలకు వర్తిస్తాయి. జనవరి 21 న తెలంగాణలోని వివిధ విభాగాల అధికారులతో ముఖ్యమంత్రి సమీక్ష నిర్వహించారు. ఈ సందర్భంగా తెలంగాణలో కూడా ఇడబ్ల్యుఎస్ రిజర్వేషన్‌ను అమలు చేయాలని నిర్ణయించారు. ‘ఆర్థికంగా వెనుకబడిన వర్గాలకు విద్య, ఉపాధి అవకాశాలలో పది శాతం రిజర్వేషన్లు అవసరం. ప్రస్తుతం రిజర్వేషన్లు పొందుతున్న వర్గాలకు వారి రిజర్వేషన్లను యథావిధిగా కొనసాగిస్తూ రాష్ట్రంలో ఇడబ్ల్యుఎస్ రిజర్వేషన్ల కోసం 10 శాతం రిజర్వేషన్లను అమలు చేయాలని నిర్ణయించారు. బలహీన వర్గాలకు ఇప్పటికే 50 శాతం రిజర్వేషన్లను రాష్ట్రం అమలు చేస్తోంది. ఇడబ్ల్యుఎస్‌తో సహా ఇప్పుడు 60 శాతం రిజర్వేషన్లు అమలు చేయనున్నట్లు ముఖ్యమంత్రి కెసిఆర్ స్పష్టం చేశారు.

దీనికి సంబంధించి ఈ రోజు అధికారిక ఉత్తర్వులు జారీ చేశారు. తెలంగాణ జనరల్ అడ్మినిస్ట్రేషన్ విభాగం జివో 33 ని విడుదల చేసింది. 2019 లో రాజ్యాంగంలోని 103 వ సవరణ ప్రకారం, ఉన్నత విద్యాసంస్థలలో (ప్రైవేట్ విద్యాసంస్థలతో సహా), సహాయక, అన్‌ఎయిడెడ్ మరియు రాష్ట్ర ప్రభుత్వంలో ఆర్థికంగా వెనుకబడిన పేదలకు 10 శాతం రిజర్వేషన్లు అమలు చేయబడతాయి. మైనారిటీ విద్యా సంస్థలను మినహాయించి). అలాగే, ఉద్యోగాల్లో చేరినప్పుడు కూడా ఈ రిజర్వేషన్ అమలు చేయాలి. ఈ విషయంలో కొత్త నియమాలు, మార్గదర్శకాలను సిద్ధం చేయాలని జనరల్ అడ్మినిస్ట్రేషన్ విభాగం విద్యా శాఖలను ఆదేశించింది.

ఇది ఎవరికి వర్తిస్తుంది?

రాష్ట్ర ప్రభుత్వం గ్రీన్ సిగ్నల్ ఇచ్చిన తరువాత, దీనికి ఎవరు అర్హులు అనే ప్రశ్న తలెత్తుతుంది. ఈ విషయంలో కేంద్ర ప్రభుత్వం గతంలో మార్గదర్శకాలను జారీ చేసింది. ఆ వివరాల ప్రకారం రూ. రూ .8 లక్షల లోపు వార్షిక ఆదాయం ఉన్న ఉన్నత కుల పేదలు ఈ కోటా కింద రిజర్వేషన్లకు అర్హులు. అంతేకాక, 5 ఎకరాల కంటే తక్కువ వ్యవసాయ భూమి ఉండాలి. ఇల్లు 1000 చదరపు అడుగుల కన్నా తక్కువ ఉండాలి. నివాస స్థలం (మున్సిపాలిటీ) 109 చదరపు గజాల లోపల ఉండాలి. అదే మునిసిపల్ కాని ప్రాంతాలలో 209 చదరపు గజాల వరకు ఉండవచ్చు. ఈ రిజర్వేషన్ అటువంటి ఉన్నత కులాల పేద ప్రజలకు మాత్రమే వర్తిస్తుంది.

కేంద్రంలోని నరేంద్ర మోడీ ప్రభుత్వం ఈ 10 శాతం రిజర్వేషన్లను 2019 ఎన్నికలకు ముందు తీసుకువచ్చింది. అయితే, దీనిని అమలు చేయడానికి తెలంగాణలోని కెసిఆర్ ప్రభుత్వం ముందుకు రాలేదు. ఇటీవలే వరుస పథకాల కోసం ప్రయత్నిస్తున్న టిఆర్ఎస్ చీఫ్, వ్యవసాయ సంస్కరణ చట్టాలను మొదట్లో వ్యతిరేకించారు. అప్పుడు వాటిని అమలు చేయాలని అధికారులకు స్పష్టం చేశారు. అలాగే, ఇప్పుడు 10 శాతం రిజర్వేషన్లను అమలు చేయాలని ఆదేశాలు జారీ చేయబడ్డాయి.

tanvitechs

tanvitechs

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *